![](/images_profiles/heading1.gif)
หลักสูตรอบรมปฏิบัติธรรมข้ามปี กิจกรรมส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรม 30-31 ธันวาคม - 1 มกราคม 2567 ปฏิบัติธรรมข้ามปี สวดมนต์ข้ามปี หรือจะข้ามเดือน ข้ามวัน ข้ามคืน มันเป็นการทำความดี เป็นกุศลจิต แม้จะเป็นเวลาเพียงชั่วพักชั่วครู่ หรือเป็นชั่วขณะชั่วเวลา ชื่อว่า ความดี จะทำดีเวลาไหน จะทำมากทำน้อย มันก็ดีทั้งนั้น ขอเพียงอย่าไปทำชั่วก็แล้วกัน
.
แต่ผู้ที่จะไปปฏิบัติธรรมข้ามปี สวดมนต์ ข้ามปี ถ้าปฏิบัติต่อเนื่องหลายวัน ต้องใช้กำลังใจแรงกล้ากว่าปกติ เพราะจะต้องตัดใจจากงานเลี้ยงฉลองปีใหม่ การสังสรรค์กันในหมู่วงศาคณาญาติ ตลอดจนเพื่อนฝูงที่สนิทสนมกัน ที่นาน ๆ จะได้เจอกันสักครั้งหนึ่ง
.
คนที่ตัดใจไม่ได้ ใจไม่พร้อม ก็สนุกสนานครึกครื้นกันไปตามประสาคนรู้จักกัน มันก็เป็นขนบธรรมเนียมประเพณีที่คนไทยทำมานานแล้วสำหรับการฉลองปีใหม่ บริษัทห้างร้านต่าง ๆ ก็จัดงานเลี้ยงฉลองมีดนตรีให้พนักงานได้ร้องรำทำเพลง สนุกสนานรื่นเริงบันเทิง ถือเป็นของขวัญส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับปีใหม่ ก็ว่ากันไปตามเรื่องของเขา
.
แม้ในแต่ละหมู่บ้าน ตำบล อำเภอ จังหวัด ทั่วทุกภูมิภาคทั่วโลก เขาก็จัดงานเลี้ยงฉลอง มีดนตรีขับกล่อม ร้องรำทำเพลง บางที่ก็มีดื่มสุราบ้าง ก็ว่ากันไปตามเรื่องของโลกเขา โลกเขาสมมติปีใหม่ปีเก่าไว้อย่างนี้ ก็อนุโลมไปตามสมมติ ไม่ไปโต้แย้งให้เกิดการถกเถียงกันเปล่า ๆ ว่าอะไรจะดี หรือไม่ดี
.
ใครอยากทำอะไรก็ทำตามสบาย ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล มันบังคับกันไม่ได้ ปีใหม่มันก็มีปีหนึ่งแค่หนเดียว เมื่อจิตยังไม่พร้อมที่จะรับศีล ฟังเทศน์ฟังธรรม จิตยังอยู่ในภูมิท่องเที่ยวสนุกสนานอยู่ ก็ทำไปตามที่เห็นสมควรก่อน เพียงแต่คอยระมัดระวังฉลองปีใหม่กันพอหอมปากหอมคอ อย่าให้เกิดเรื่องเกิดราวทะเลาะวิวาทกัน ก็ถือว่าดีแล้ว
.
ส่วนใครที่ต้องขับรถเดินทางไกล ก็จงระมัดระวังหลีกเลี่ยงการดื่มสุรา เพื่อความปลอดภัยของคนโดยสารที่ฝากชีวิตไว้กับคนขับ จงอย่าประมาท เพราะความประมาทเป็นหนทางแห่งความฉิบหาย
.
ส่วนใครที่ตัดใจจากแรงดึงดูดของสิ่งเหล่านี้ได้ ใจก็จะเข้าไปสู่ภูมิธรรมที่สูงขึ้น ก็จึงจะไปปฏิบัติธรรม ถือศีล 5 ศีล 8 ทำวัตรสวดมนต์ได้ ซึ่งต้องใช้กำลังใจมากมายอักโขอักขังเลยทีเดียว ใครทำได้ก็จัดว่าดีมาก ก็ถือเป็นความดีเฉพาะตัว
.
ทำดีแล้วก็ปล่อยวางเสีย อย่าไปยึดถือว่า ตัวเองดีกว่าผู้อื่น เป็นเหตุให้ไปยกตนข่มผู้อื่น เหมือนอย่างที่เขาเล่นละครสั้น เอาแต่ดูถูกเหยียดหยามคนอื่น มองเห็นคนที่ไม่ได้ทำดีเหมือนเรา กลายเป็นคนเลวไปเสียหมด ไปดูถูกเหยียดหยามเขา มันก็ใช้ไม่ได้
.
ปีใหม่นี้ขอให้มีชีวิตใหม่ที่ดีกว่าเก่า อดีตที่ไม่ดีก็ลืมมันไปเสีย ปล่อยให้มันหมดสิ้นไปพร้อมกับปีเก่า อย่าให้อดีตที่ไม่ดีตามไปหลอกหลอนรังควานเราในปีใหม่ได้อีก
.
ใครทำดีก็ได้ดีเอง ใครทำชั่วก็ได้ชั่วเอง จงอย่าไปเดือดร้อนกับการทำดีทำชั่วของคนอื่น จงย้อนจิตเข้ามาดูจิตเรา อย่าให้จิตคิดชั่ว ทำชั่ว พูดชั่ว ก็พอแล้ว
.
คนอื่นเขาจะทำดีทำชั่วอย่างไร ก็ยกให้เป็นเรื่องของเขา จงปล่อยทุกอย่างให้เป็นเรื่องของกรรมจะทำงานเอง เราจะเอาความอยากของใจเรา ไปบังคับกรรมของคนอื่นไม่ได้
.
หน้าที่ของเราคือ เราต้องบังคับตัวเราทำตัวเราให้ดีที่สุดก็พอ ส่วนคนอื่นทำชั่วก็เป็นกรรมของเขา เดี๋ยวพอกรรมชั่วให้ผล เขาก็ต้องทุกข์ทรมานเองอยู่แล้ว ไม่ต้องไปซ้ำเติมเขา
.
หากใจเราไปอยากให้คนชั่วมันฉิบหายเร็ว ๆ อย่างใจต้องการ ใจเราก็จะเป็นบาปไปด้วยความอาฆาตพยาบาท อีกทั้งไม่อาจไปเร่งให้กรรมชั่วของคนอื่นให้ผลโดยเร็วอย่างที่เราต้องการได้
.
ขอให้เริ่มต้นชีวิตใหม่อย่างมีความสุข อย่าให้อดีตที่ชอกช้ำตามไปหลอกหลอนเราในปีใหม่ได้อีก เพราะนั่นคือการทำร้ายตัวเองให้ต้องติดจมอยู่ในปลักแห่งทุกข์ตลอดไป
.
เมื่อใจมันคิดถึงอดีตที่เจ็บปวด ให้ใช้สติเข้าไปทำลาย ฝืนใจอย่าให้มันคิดไป ฝึกทำลายความคิดถึงอดีตนั้นไปเรื่อย ๆ ถือเป็นการฝึกสติไปในตัว อย่าปล่อยให้ใจคิดถึงมันทั้ง ๆ ที่รู้ เพราะจะเป็นเหตุทำให้ใจเราเป็นทุกข์เปล่า ๆ ฝึกบ่อย ๆ ทำบ่อย ๆ เดี๋ยวก็ชนะมันได้เอง
.
เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ก็พอแล้ว มันได้เท่านี้ก็เอาที่นี้ อย่าไปอยากได้ให้ยิ่งไปกว่านี้ ก็จะผิดหวังเสียเปล่า ยกให้เป็นเรื่องของกรรม ให้มีสติตั้งมั่นรับเหตุการณ์ในปัจจุบัน อะไรจะเกิดก็เกิดมา ควรทำดีอย่างไรได้ก็ทำไป เมื่อใจไม่สร้างเรื่องทุกข์ขึ้นมาเอง ความสุขไม่ต้องไปเรียกหา มันหากมีมาเอง
|
<> กิจกรรมส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรม