![](/images_profiles/heading1.gif)
โครงการปฏิบัติธรรมเนื่องในวันนวมินทรมหาราชเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวงรัชการที่ ๙ วันแรกของโครงการการปฏิบัติธรรม เนื่องในวันนวมินทรมหาราชระหว่างวันที่ 13-15 ตลาคม 2566 เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ ในหลวงรัชกาลที่ 9 ก็มีทั้งเด็กและผู้ใหญ่เข้าอบรม รวมกันประมาณ 56 คน ผู้ใหญ่จะถือศีล 8 เกือบทั้งหมด ส่วนเด็ก ๆ ก็ถือศีล 5 กันทุกคน
ถ้าไม่ถือศีลก็ไม่เรียกว่าปฏิธรรม ถ้าจะปฏิบัติธรรมก็ต้องเริ่มต้นที่ศีลก่อนเป็นอันดับแรก จากนั้นจึงฝึกสมาธิให้จิตตั้งมั่นในอารมณ์อันเดียว เพื่อเป็นบาทฐานให้ก้าวเดินทางด้านปัญญาต่อไป
วันที่สองของโครงการปฏิบัติธรรม ถวายพระราชกุศล แด่ ในหลวงรัชกาลที่ 9 เนื่องในวันนวมินทรมหาราช วันนี้ฝนตกแต่เช้า ผู้ปฏิบัติจึงต้องเดินจงกรมในบริเวณโบสถ์แทน
8.00 น. เริ่มประเคนอาหาร ท่านนายอำเภอแม่อาย สลีลญา คำภาแก้ว ได้มาร่วมทำบุญด้วย และให้กำลังใจแก่ผู้ปฏิบัติทุกคน ประเคนอาหารแล้ว ญาติโยมก็รับศีล 5 ศีลอุโบสถ ตามอัธยาศัย พระอาจารย์วิทยาเมตตาเทศน์ภาคปฏิบัติัให้ฟังพอเข้าใจได้ง่าย ๆ 13.00 น. เริ่มสวดปาติโมกข์ มีพระสงฆ์ประชุมในหัตถบาส 50 รูป เป็นอุโบสถที่ 7 แห่งฤดูฝนผ่านมาแล้ว 6 อุโบสถ ยังเหลืออีก 2 อุโบสถ กับ 1 ปวารณา ปีนี้เป็นปีอธิกมาส มีเดือน 8 สองหน ฤดูฝน นี้จึงมี 10 อุโบสถ พระอาจารย์วิทยาท่านเป็นองค์สวดปาติโมกข์ ครั้งนี้พระอาจารย์ตั้งใจสวดถวายพระราชกุศล แด่ ในหลวงรัชกาลที่ 9 วันสุดท้ายของโครงการปฏิบัติธรรม ถวายพระราชกุศล แด่ ในหลวงรัชกาลที่ 9 เนื่องในวันนวมินทรมหาราช ก็สำเร็จลงด้วยความเรียบร้อย ผู้ปฏิบัติธรรมทั้งหมดต่างก็ปลาบปลื้มปิติที่ได้รักษาศีล เจริญสมาธิ อบรมปัญญา ตลอด 3 วันเต็ม ๆ
เสร็จงานแล้วก็ช่วยกันเก็บข้าวของเครื่องใช้ต่าง ๆ ให้เข้าที่เข้าทางก็เล่นเอาเหน็ดเหนื่อยไปตาม ๆ กัน แต่ทุกคนที่ได้เข้าปฏิบัติธรรมต่างก็ได้รับกำลังใจจากการเดินจงกรม และการนั่งสมาธิฟังธรรมภาคปฏิบัติไปอย่างอิ่มอกอิ่มใจ
ทุกคนต่างก็อยากให้จัดโครงการปฏิบัติธรรมอย่างนี้ขึ้นอีก เพราะต่างก็บอกว่า ไม่เคยได้ยินได้ฟังธรรมที่เข้าใจง่ายอย่างนี้มาก่อน ทำให้เข้าใจถึงความสำคัญของการรักษาศีล และการฝึกสมาธิว่า มีประโยชน์ต่อใจอย่างมากมาย
คิดว่า ถ้ายังมีผู้สนใจปฏิบัติธรรมอยู่ ก็อาจจัดโครงการปฏิบัติธรรมอย่างนี้ขึ้นอีกตามโอกาสอำนวย แต่พระอาจารย์วิทยาเทศน์อยู่องค์เดียว 2 คืน 3 วัน ท่านก็คงต้องเหนื่อยจริง ๆ ซึ่งเป็นภาระที่แบกหนักไม่ใช่เล่น ๆ เลยนะ
|
<> กิจกรรมส่งเสริมคุณธรรมจริยธรรม