![](/images_profiles/heading1.gif)
ทำอย่างไรให้งามชาตินี้ ยันชาติหน้า ต่อไปชาติโน้น มีคำถามว่า ทุกวันนี้ผู้หญิงชอบแต่งตัวโป๊อวดหนังอวดเนื้อถ่ายรูปลงสื่อโซเชี่ยล กำลังเป็นค่านิยมสมัยใหม่ ความเป็นกุลสตรีอันดีงามกำลังจะหายไปกลายเป็นของโบราณคร่ำครึล้าสมัย พระอาจารย์มีธรรมที่จะอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไร?
.
โอ๊ย! ปัญหาหนักเลยเนี่ย! ตอบไม่ดีจะถูกพวกคุณเธอมารุมด่าเอา แกล้งเอาเผือกร้อนมาโยนใส่เราหรือเปล่า? แต่พิเคราะห์ดูแล้ว เห็นว่า คำถามน่าจะมีประโยชน์ ก็จะพยายามตอบให้ดี ๆ ก็แล้วกัน
.
มาดูคำว่า กุลสตรี (อ่านว่า กุน-ละ-สะ-ตรี) ก่อนว่า คืออะไร ผู้หญิงสมัยใหม่อาจไม่เข้าใจ พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.๒๕๕๔ ให้คำจำกัดความว่า “หญิงผู้มีตระกูลและมีความประพฤติดี” พูดง่าย ๆ ก็คือ เป็นตระกูลผู้ดี มีสกุลรุนชาติ มีมารยาทเรียบร้อยสวยงาม
.
ต้องเข้าใจคำว่า ผู้ดี กับ คนดี ก่อน
ผู้ดี คือ คนที่เกิดในตระกูลดี, คนมีมารยาทดีงาม ส่วนคนดี คือ คนที่มีคุณความดี คนที่มีคุณธรรม
.
ดังนั้น ผู้ดีอาจเป็นคนดี หรืออาจเป็นคนไม่ดีก็ได้ ส่วนคนดีก็มักจะเป็นผู้ดีไปในตัว แต่บางทีอาจไม่ได้เกิดในตระกูลผู้ดี อาจมีฐานะต่ำต้อยยากจนค่นแค้นได้
.
การแต่งกายมันเป็นค่านิยมของแต่ละยุคแต่ละสมัย สมัยก่อนโน้นในรัชกาลที่ ๕ คนไทยก็ยังถอดเสื้ออยู่เลย ต่อมาก็ค่อยมีพัฒนาการใส่เสื้อใส่กางเกงตามอย่างพวกฝรั่ง สมัยที่เรายังเรียนหนังสืออยู่ ชุดนักเรียนนักศึกษา ผู้หญิงก็นุ่งกระโปรงเลยหัวเข่า ใส่เสื้อหลวม ๆ ไม่ได้นุ่งกระโปรงสั้นเหนือเข่า ใส่เสื้อรัดรูปโชว์ส่วนเว้าส่วนโค้งเหมือนอย่างสมัยนี้
.
ยุคนี้เขาบอกว่า มันเป็นสิทธิเสรีภาพส่วนบุคคล ร่างกายของเขา เขาจะแต่งกายอย่างไรก็ได้ ตราบเท่าที่ไม่ผิดกฎหมาย ไม่เป็นการประพฤติอนาจาร
.
โบราณว่า สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล คือมารยาทความประพฤติทางกายวาจา ที่ส่อไปในทางที่ไม่ดี ก็ไม่ควรนำมาปฏิบัติ ผู้หญิงแต่งตัวโป๊ มีเจตนาเปิดเผยอวัยวะที่ไม่ควรเปิด มันก็เป็นการแสดงตัวตนของผู้นั้นออกมาให้คนอื่นเห็นว่า ผู้นั้นจะมีพฤติกรรมส่อไปในทางเช่นไร
.
ถ้าการแต่งกายเกี่ยวข้องกับอาชีพ หน้าที่การงาน เช่น ดารา นักแสดง นางแบบ นักร้อง ถ้าจะให้ดีก็ควรเน้นที่ความสามารถในการทำอาชีพนั้น ๆ ให้เก่ง มากกว่าการแต่งกายที่เจตนาเน้นโชว์หนังโชว์เนื้อที่มันส่อไปในทางยั่วยุกามารมณ์ เพราะการทำเช่นนั้นมันอยู่ได้ไม่นาน เดี๋ยวมันก็เสื่อม บางทีอาจทำให้ภาพลักษณ์ตัวเองดูด้อยค่าไร้ราคาไปเลยก็ได้
.
สมัยนี้เป็นยุคสมัยที่มีการส่งเสริมกามราคะรุนแรงที่สุด ในสื่อโซเชี่ยลก็มีแต่เรื่องราวให้เกิดความกำหนัดย้อมใจทั้งนั้น ผู้หญิงก็ชอบอวดหนังอวดเนื้อถ่ายรูปถ่ายคลิปนุ่งน้อยห่มน้อยลงอินสตาแกรมโชว์เนื้อโชว์หนังที่ไม่ควรโชว์ รอให้คนมากดไลค์มาแสดงความหื่นในความงามอย่างออกหน้าออกตา จนกลายเป็นค่านิยมแข่งกัน ทำให้รู้สึกว่า ใจคนเราบางคนมันมีหิริโอตตัปปะลดต่ำลงไปเรื่อย ๆ จนใกล้จะเป็นศูนย์แล้ว
.
ให้รู้ว่า ถ้าหิริโอตตัปปะมันตกถึงศูนย์เมื่อไหร่ ใจคนกับใจสัตว์ก็ไม่มีอะไรต่างกัน คงต่างกันแค่รูปร่างเท่านั้นเอง ก็ยังดีที่มนุษย์รู้จักใช้เสื้อผ้าปกปิดอวัยวะที่น่าละอาย ถ้ามนุษย์กล้าถอดเสื้อผ้ามาอวดกันได้ มนุษย์กับสัตว์ก็ไม่มีอะไรต่างกันแล้ว
.
ดังนั้น ต่างคนก็จงต่างรักษาความเป็นมนุษย์ของตนเองไว้ให้ดี ๆ อย่าปล่อยให้ความเป็นมนุษย์มันหายไปจนกระทั่งทำให้หิริโอตตัปปะกลายเป็นศูนย์
.
คนเราต้องรู้จักกาลเทศะ ว่าแต่งกายอย่างไรจึงเหมาะแก่กาล สถานที่ บุคคล ดูไม่น่าเกลียด ไม่แสดงเจตนาว่า จะโชว์หนังโชว์เนื้อจนเกินงามเกินพอดี ผิดกาล
เทศะ จนสร้างความรู้สึกที่ไม่ดีต่อผู้พบเห็น อันจะถูกเขาตราหน้าไปในทางที่เสื่อมเสียได้
.
ถ้าในเวลาที่ต้องทำการงานอาชีพก็ทำไปตามสมควรแก่หน้าที่ ซึ่งมันก็เลือกได้นะ ว่าแค่ไหนจะพอดี แต่ในยามปกติธรรมดาก็ควรมีหิริโอตตัปปะ แต่งกายให้ถูกกาลเทศะ สุภาพเรียบร้อยตามควรแก่กาลสถานที่ อวัยวะที่ควรปิดก็อย่าไปเปิด อวัยวะที่ควรเปิดก็อย่าไปปิด
.
ผู้หญิงที่ชอบแต่งตัวโป๊อวดเขา ทำให้มีคนอยากมองก็จริง แต่คนที่มองเขาก็มองเห็นเป็นเพียงวัตถุกามอันหนึ่งเท่านั้น ที่เอาไว้สนองกิเลสตัณหาความใคร่ ผู้ชายก็ชอบดูของแบบนี้ แต่ถ้าถามว่า เขาจะเอาไปสืบทอดวงศ์ตระกูลไหม คงต้องคิดหนักเหมือนกัน เว้นไว้แต่เป็นคู่เวรคู่กรรมกันจริง ๆ
.
แท้จริง ความงามของร่างกายมันอยู่ได้ไม่นาน เดี๋ยวมันก็เสื่อมโทรมไปแล้ว ถ้าจะเอาสิ่งนี้มามัดใจคน ก็มัดไว้ไม่ได้นานหรอก ไม่คุ้มกับภาพลักษณ์ที่ต้องเสื่อมเสียไป
.
โอตตัปปะ เป็นน้ำเชื่อมเสริมรสแล้ว จะคบกับใครก็คงคบกันได้ไม่นาน ประเดี๋ยวก็ต้องผิดใจกันเลิกราจากกันไปเอง
.
ถ้าอยากให้คนอื่นชื่นชมยินดีไปนาน ๆ ควรสั่งสมความงามภายในใจจะดีกว่า ให้ใจงามคือ งามด้วยกิริยามารยาทดี มีความประพฤติดี มีหิริโอตตัปปะดี มีปกติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ พูดจาสุภาพ ไม่พูดเท็จ ไม่พูดส่อเสียด ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดเพ้อเจ้อ อันนี้จึงเป็นเหตุผูกมัดใจคนให้เป็นที่ชื่นชอบของผู้ประสบพบเห็น ยิ่งกว่าการโชว์หนังโชว์เนื้อที่ไม่ควรโชว์อีกตั้งเป็นร้อยเท่าพันทวี
.
ดังนั้น ถ้าผู้หญิงอยากจะงาม ก็อย่างามแต่เพียงร่างกาย ให้ใจงามด้วย ให้ใจมีคุณความดี ให้ใจมีศีลมีธรรม ใจงามจึงเป็นความงามที่ยั่งยืน และจะงามไปตลอดทุกภพทุกชาติ ทั้งชาตินี้ ชาติหน้า และชาติโน้น
.
ถ้าใครจะมีความเห็นเป็นอย่างอื่นผิดไปจากที่กล่าวมานี้ ก็ไม่ว่าอะไร เอาตามอัธยาศัย พูดไว้ให้เป็นคติแก่ผู้หวังความดีที่ยิ่ง ๆ ขึ้นไปเท่านั้น
.
#ดอยแสงธรรม_๒๕๖๖_๐๘
|
สายธารธรรม โดย...เจ้าอาวาส