![](/images_profiles/heading1.gif)
รักเธอประเทศไทย ถึงใครจะพยายามด้อยค่าประเทศไทยยังไง ความดีของประเทศไทยก็ยังดีอยู่เหมือนเดิม แถมบางอย่างก็ดีมากขึ้น หาได้มีค่าด้อยลงไปตามความพยายามของใครไม่
.
ที่ประเทศไทยมีเรื่องเสียหายวุ่นวายอยู่ทุกวัน มีการทุจริตฉ้อราษฎร์บังหลวง ก็ล้วนเป็นเพราะฝีมือของคนชั่วคนโกงต่างหาก ไม่ใช่เป็นเพราะประเทศไทยไม่ดี
.
ประเทศไทยดีจะตาย ใครคิดว่าไม่ดี จะย้ายไปอยู่ประเทศอื่นก็ได้นี่!! ไม่มีใครห้ามนะ!! ถ้ารักที่จะอยู่ประเทศไทย ก็ให้เห็นบุญคุณของแผ่นดินไทย
.
แต่เราว่า ประเทศไทยดีอย่างแน่นอน เรามีทรัพยากรธรรมชาติที่อุดมสมบูรณ์ ไม่ได้ด้อยไปกว่าประเทศไหน ในน้ำมีปลาในนามีข้าว ผลหมากรากไม้ ก็มีให้เลือกกินได้ทุกฤดูกาล
.
คนไทยส่วนใหญ่ก็มีอัธยาศัยไมตรีดีงาม มีความยิ้มแย้มแจ่มใส จนได้ชื่อว่า สยามเมืองยิ้ม ถึงกระนั้น ก็อย่าไปมองหน้าใครสะเปะสะปะ คนพาลสามารถค่ากันตายได้ด้วยเหตุผลเพียงแค่เพราะมองหน้ากัน
.
คนไทยส่วนใหญ่ใจดี มีจิตเมตตา มีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ คอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน อย่างหาได้ยากในประเทศอื่น ๆ แต่ก็ต้องระวัง!! อย่าไปเจอกับคนชั่วคนพาล ซึ่งก็มีอยู่ทุกประเทศทั่วโลก มิใช่จะมีแต่เฉพาะในประเทศไทย ถ้าโชคร้ายไปเจอกับคนพาลก็อย่าพึงเข้าใกล้ เพราะอาจเกิดผลร้ายอย่างที่คาดไม่ถึง
.
แม้บ้านเมืองจะมีความไม่สงบ มีการชุมนุมประท้วงกวนบ้างกวนเมืองอยู่บ้าง ก็ต้องเข้าใจว่า มูลเหตุมันมาจากคนชั่วคนพาลไม่กี่คน เดี๋ยวกรรมให้ผล คนชั่วคนพาลมันก็ฉิบหายไปเอง ไม่เป็นโรคร้ายตายอย่างทรมาน ก็เกิดอุบัติเหตุตายอย่างอเนจอนาถ ก็มีเท่านั้นแหละ
.
พวกเราต่างคนต่างตั้งใจทำดีไปก็แล้วกัน อย่าไปทำชั่ว จะได้ไม่ต้องไปรับผลของกรรมชั่ว ใครจะทำชั่วก็ช่างเขา แต่เราอย่าทำ!!
.
คนทำชั่วแล้วจะหวังผลเป็นความเจริญรุ่งเรือง มันเป็นไปไม่ได้หรอก อย่าไปคาดฝันให้เสียเวลา
.
โควิดก็ยังแพร่ระบาดไม่หยุด ทุกคนก็ดูแลตัวเองให้ดี ใครติดโควิดก็กักตัวเอง รักษากันไป อย่าเอาเชื้อไปแพร่ใส่คนอื่น ใครรักษาไม่ได้ไม่ทันก็ตายไป ก็เป็นไปตามกรรมของแต่ละคน
.
เพราะสัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม ใครทำกรรมเป็นเหตุให้ติดโควิด ผลของมันก็ต้องติดโควิดเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าใครไม่ติดโควิดได้ ก็ถือว่า เป็นผู้โชคดี มีบุญวาสนาทำไว้ดี
.
ดังนั้น ใครไม่อยากติดโควิดก็ต้องป้องกันตัวเอง ใครรู้สึกผิดปกติที่คอ เริ่มรู้สึกไอ เจ็บคอ มียาส้มก็กินยาส้มเลย เชื้อในคอจะอพยพกลับบ้านเก่ากันหมด ไม่เหลือซากหรอก ใครไม่มียาส้ม ถ้าอยากได้ก็แจ้งชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทร เข้ามาในอินบ๊อกซ์ เรามีจะจัดส่งไปให้
.
สงกรานต์ปีนี้ ใครกลับภูมิลำเนาเดิม ก็ขอให้ทุกคนเดินทางโดยปลอดภัย ปราศจากอุบัติเหตุเภทภัยทั้งปวง จะรดน้ำดำหัวผู้หลักผู้ใหญ่ ก็ระวังไว้ให้ดี ทำตามมาตรการที่ทางการกำหนด อย่าเอาเชื้อไปแพร่ใส่คนอื่น
.
ที่สำคัญคือ จงอย่าประมาททั้งในการเดินทาง และการดำรงชีวิต ให้ป้องกันตัวเองอย่างเข้มงวดกวดขัน ใส่หน้ากาก เว้นระยะห่าง ล้างมือเสมอ
.
ถ้าไม่อยากฉิบหาย ก็อย่าไปกินเหล้าเมายาให้เสียสติ มันผิดศีลผิดธรรม และเป็นบาปใหญ่ จงอย่าไปคิดว่า จะมีความเจริญใด ๆ บังเกิดขึ้นเพราะการทำชั่วเป็นอันขาด
.
#ดอยแสงธรรม_๒๕๖๕
๑๐ เมษายน ๒๕๖๕
|
สายธารธรรม โดย...เจ้าอาวาส