![](/images_profiles/heading1.gif)
เอาให้กระอัก เคล็ดลับในการตอบโต้คนที่ทำไม่ดีกับเราให้กระอักเลือดตาย มันเป็นวิธีที่โหดเหี้ยมอำมหิตมาก ถ้าไม่ใช่คนใจเด็ดใจเพชรจริง ๆ ก็ทำไม่ลงหรอก
.
แต่ทว่าได้ผลชะงัดอย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด ใครทำไม่ดีกับเราเจอเข้าไปจะเข็ดหลาบไม่กล้ามาทำไม่ดีกับเราอีกเลย หรือจะทำอีกก็ไม่เป็นไร และเราก็ไม่ต้องเป็นบาปเป็นกรรมอะไรด้วย
.
เพียงแต่…เราจะโหดเหี้ยมและอำมหิตพอไหม คือมันเหมือนกับต้องสวมวิญญาณเสือ วิญญาณสิงห์เลยทีเดียว ถ้าโหดไม่พอ ก็ทำไม่ได้ ชักงงล่ะสิ!!
.
อยากรู้ก็จะเฉลยให้ฟัง!! วิธีตอบโต้คนที่ทำไม่ดีกับเรา หรือคนที่ประทุษร้ายเรา อย่างได้ผลที่สุด คือการตอบโต้ด้วยการไม่ตอบโต้ หรือด้วยการไม่ประทุษร้ายตอบนั่นเอง
.
ตอนนั้นเราจะโกรธมาก จะโมโหมากใช่ไหม? ยากนักที่จะอยู่นิ่ง ๆ เฉยได้ เพราะดีกรีความโกรธในใจเรา มันพุ่งถึงจุดเดือดสุด ๆ เราต้องโหดเหี้ยมอำมหิต ทำใจเย็น ๆ ข่มใจฆ่าความโกรธในใจเราให้มันระงับลงให้ได้ เราถึงจะอยู่นิ่ง ๆ ไม่ตอบโต้ได้
.
การตอบโต้ด้วยการไม่ตอบโต้นี่แล! เป็นวิธีการจัดการกับคนที่ทำไม่ดีกับเราอย่างมีประสิทธิภาพที่สุด ทำท่านิ่งเฉยเหมือนกับไม่มีเขาอยู่ในโลกใบนี้ ไม่มีปฏิกิริยาใด ๆ จากเราเลย สมดังธรรมท่านสอนว่า พึงชนะคนโกรธด้วยความไม่โกรธ พึงชนะคนชั่วด้วยความดี พึงชนะคนตระหนี่ด้วยการให้
.
รู้แล้วก็ลองไปปรับใช้กันดูเอง ถ้าใครสามารถทำใจให้ไม่โกรธได้ง่าย ๆ จนใจเป็นปกติ แม้อยู่ในท่ามกลางคนโกรธ แสดงว่าใจมีสติปัญญามากพอที่จะเอาชนะความโกรธในใจเราได้
.
แท้จริง!! ถ้าเราเอาชนะคนโกรธด้วยความไม่โกรธได้ เราก็ต้องเอาชนะความโกรธในใจเราเองให้ได้ก่อน ดังนั้น เราต้องโหดพอที่จะฆ่าความโกรธในใจเรา อย่าไปฆ่าความโกรธในใจคนอื่น
.
#ดอยแสงธรรม_๒๕๖๕_๐๙
|
สายธารธรรม โดย...เจ้าอาวาส