![](/images_profiles/heading1.gif)
โลกธรรม ๘ หมวดสรรเสริญ นินทา ถ้าเราทำดี ก็อย่าหวังว่าคนอื่นจะเห็นดีไปกับเรา ทุกการกระทำไม่ว่าจะเป็นทำดีก็ตาม ทำชั่วก็ตามย่อมมีทั้งคนติและคนชม
ถ้าทำดี คนดีก็ชื่นชม แต่คนชั่วก็จะติเตียน
ถ้าทำชั่ว คนชั่วก็จะชื่นชม แต่คนดีจะติเตียน
เราไม่สามารถทำทุกสิ่งทุกอย่างให้ถูกใจคนทุกคนได้ เราไม่สามารถทำให้คนทุกคนมารักเราโดยไม่มีใครเกลียดเราได้ เราไม่สามารถทำให้ทุกคนคิดดีกับเราโดยไม่มีใครคิดไม่ดีกับเราเลยได้
.
เราจะทำอะไร หรือไม่ทำอะไรก็ตาม จะต้องมีทั้งคนรักและคนเกลียด ต้องมีทั้งคนติและคนชมอยู่วันยังค่ำ
.
ถ้าเป็นคนชั่วติชม ก็จงอย่าไปใส่ใจ เพราะคนชั่วมักจะติชมไปตามความชอบใจของตนเอง หาได้คำนึงถึงเหตุผลผิดถูกชั่วดีแต่อย่างใดไม่ อาจมีบางครั้ง ถ้าคนชั่วติชมมีเหตุผลที่ดี เราก็นำมาแก้ไขปรับปรุงตนเองให้ดีขึ้นได้ .
แต่ถ้านักปราชญ์ติชม เราต้องเอาเหตุผลที่ถูกต้องเป็นธรรมมาพิจารณา อันใดเราทำไม่ดีก็แก้ไขเสียใหม่ให้ดี อันใดที่ทำดีอยู่แล้ว ก็จงรักษาความดีนั้นไว้ และทำให้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไป
.
คำสรรเสริญ นินทา มันเป็นโลกธรรม คือเป็นธรรมชาติของโลก เราไปยินดียินร้ายกับมันก็มีแต่ทุกข์ ให้ถือเอาประโยชน์จากมันให้ได้ก็พอ อันใดไม่มีประโยชน์ก็ทิ้งไป อย่าเก็บเอามาคิดให้ใจขุ่นมัวไปเปล่า ๆ
.
ใจเรามีค่าเกินกว่าที่จะเอามารองรับสิ่งที่ไม่เป็นมงคล พระพุทธเจ้าตรัสมงคลไว้ถึง ๓๘ ประการล้วนเป็นของล้ำค่า ควรน้อมนำเอามงคลเหล่านั้นมาไว้ที่ใจ อันใดไม่เป็นมงคลก็เอาโยนทิ้งไป แต่คนเราที่เป็นทุกข์ ก็เพราะปล่อยใจให้หมกมุ่นอยู่กับสิ่งที่ไม่เป็นมงคลนี่แหละ
.
หากเราแน่ใจว่า เราคิดดี ทำดีแล้ว ก็จงตั้งหน้าตั้งตาทำดีไปเถอะ ทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ อย่าไปท้อแท้อ่อนแอ หรือหมดกำลังใจเพราะคำพูด หรือการกระทำของคนอื่น โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคนชั่วคนเลว คนอันธพาล ธรรมท่านก็สอนให้หนีออกห่าง ๆ อยู่แล้ว ให้ห่างทั้งทางกาย ห่างทั้งทางใจ
.
ทุกการกระทำเราก็อาจมีทำผิดพลาดได้บ้าง ใช่ว่าเราจะต้องทำถูกไปเสียทั้งหมดทุกอย่าง เมื่อเจอข้อผิดพลาดเราก็แก้ไขเสียใหม่ ทำให้ถูกต้องได้ ทำตัวให้เป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตนว่านอนสอนง่าย อย่าถือรั้นด้วยทิฏฐิมานะ
.
คนเราทำงานก็ต้องมีผิดพลาดบ้างเป็นธรรมดา คนที่จะไม่ทำอะไรผิดเลยย่อมไม่มีในโลก เพียงแต่ผู้ที่จะประสบความสำเร็จในชีวิตได้ ต้องรู้จักเอาสิ่งที่ผิดมาเป็นครู สิ่งที่ถูกก็เอามาเป็นครูเพื่อตักเตือนตัวเอง ไม่ใช่ไปหมกมุ่นทุกข์ใจอยู่กับการกระทำผิด เมื่อทำผิดไปแล้วก็แล้วกันไป ให้แก้ไขใหม่ จะไม่ขอทำผิดอีกเป็นครั้งที่ ๒ จะพยายามทำแต่สิ่งที่ถูกต้องดีงามให้ยิ่ง ๆ ขึ้นไปเท่านั้น จึงสมกับที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสสอนไว้ ให้ละชั่ว ทำดี ทำใจให้ผ่องใสบริสุทธิ์
.
ผู้โง่เขลาเบาปัญญาก็มัวแต่ไปพะวงกับคำพูดของคนอื่น กลัวเขาจะว่าอย่างนั้น กลัวเขาจะว่าอย่างโน้น คิดวกไปวนมาเลยทำอะไรไม่ได้สักอย่าง เพราะไม่มีความมั่นใจในตัวเอง
.
เราต้องฝึกฝนตนเองให้มีความรู้ความสามารถในหน้าที่การงานให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ก่อน จนเกิดความเชื่อมั่นในตนเอง ว่าเราต้องทำได้ และทำได้ดี เราต้องทำให้ประสบความสำเร็จเท่านั้น
.
จะดีจะชั่ว จะผิดจะถูก จะสำเร็จหรือล้มเหลว มันอยู่ที่เราจะทำเอง ผิดเราก็ทำเอง ถูกเราก็ต้องทำเอง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับปากสุนัขตัวไหนเห่าหอน จึงไม่ควรไปเก็บเอาคำพูดไม่ดีของใครมาสร้างความทุกข์เดือดร้อนใจให้กับตนเอง ได้ชื่อว่า สร้างทุกข์ให้กับใจตัวเองเปล่า ๆ
.
ขอเพียงเรามั่นใจ และแน่ใจว่า สิ่งที่เราทำเป็นความถูกต้องดีงาม ก็จงลงมือทำไปเถอะ ทำให้สำเร็จอย่างที่ตั้งใจไว้ แล้วความสำเร็จจึงจะเป็นของเรา
.
ไม่มีใครประสบความสำเร็จในชีวิตด้วยใจที่ท้อแท้อ่อนแอ ด้วยการกระทำอันเลื่อนลอยที่ไม่มีเป้าหมายอันทรงคุณค่าโดยปราศจากความเชื่อมั่นในตนเอง
.
ถ้าใครเป็นคนที่ขาดความเชื่อมั่นในตนเองก็จงแก้ไขเสียด้วยการพัฒนาศักยภาพของตัวเองขึ้นมาก่อน ปรับปรุงตัวเองเสียใหม่ ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ ที่ดีงาม เพียงแต่เราต้องหามันให้เจอเท่านั้น
.
#ดอยแสงธรรม_๒๕๖๕_๑๒
|
สายธารธรรม โดย...เจ้าอาวาส